SpreadIt News | Digital Newspaper

कोरोनावर ‘डीएनए’ लसीची मात्रा, तैवानच्या वैज्ञानिकांचे संशोधन, असा होणार फायदा..!

0

‘डीएनए’ (डिऑक्सिरायबो न्यूक्लेइक आम्ल). आपल्या शरीराचा एक अविभाज्य भाग. आपल्या शरीराची संपूर्ण माहिती ‘डीएनए’च्या माध्यमातून मिळते. शरीरातील आजारांपासून ते आपली वंशावळ ते गुन्हेगारांना पकडण्यासाठीही ‘डीएनए’ टेस्ट (DNA test) केली जाते.

सध्या कोरोनाविरूद्धच्या लढाईत विविध देशांनी लसी आणल्या आहेत. मात्र, तैवानच्या वैज्ञानिकांनी ‘डीएनए’वर आधारित कोरोना लस विकसित केली असून, या लसीने आशा वाढविल्या आहेत.

Advertisement

तैवानच्या वैज्ञानिकांनी ‘डीएनए’ लस तयार करताना, त्याची उंदरांवर चाचणी घेतली असता, असे आढळले, की ही लस दीर्घ कालावधीसाठी ‘अँटी बॉडीज’ (Anti bodies) तयार करते. सध्या उपलब्ध असलेल्या काही लसी ‘आरएनए’ (RNA) किंवा ‘एमआरएनए'(MRNA)मधील संदेशांवर अवलंबून आहेत.

बहुतेक व्हायरसमध्ये ‘आरएनए’ किंवा ‘डीएनए’ची अनुवंशिक सामग्री असते. ‘एसएआरएस-सीओव्ही -2’ विषाणूमध्ये ‘आरएनए’ची अनुवांशिक सामग्री आहे. हे मानवी रोगप्रतिकार प्रणालीस ‘सारस-सीओव्ही -2’ विषाणूची ओळख पटविण्यास शिकवतात, ज्यामुळे कोरोना संसर्ग होतो.

Advertisement

‘पीएलओएस नेग्लेक्टेड ट्रॉपिकल डिसिज’ या जर्नलमध्ये प्रकाशित झालेल्या अभ्यासानुसार, नवीन लस व्हायरसच्या ‘स्पाइक प्रोटीन’च्या बदल्यात ‘डीएनए’ वापरते. ‘स्पाइक प्रोटीन’द्वारेच विषाणू मानवी पेशीमध्ये प्रवेश करते आणि त्यास संक्रमित करते.

कोरोना विषाणूंविरूद्ध रोगप्रतिकारक शक्ती सक्रिय करण्यासाठी ‘डीएनए’ आणि ‘एमआरएनए’ दोन्ही लस अनुवांशिक सामग्रीचा वापर करतात. ‘डीएनए’ लस कमी खर्चात आणि वेगात बनविली जाऊ शकते. शिवाय त्याच्या वाहतुकीसाठी कमी तापमानाचीही गरज नसते.

Advertisement

एचआयव्ही -1, झिका विषाणू, इबोला विषाणू आणि इन्फ्लूएंझा विषाणूविरूद्धही ‘डीएनए’ लस सुरक्षित आणि प्रभावी असल्याचे काही क्लिनिकल चाचण्यांमध्ये आढळून आले आहे. तैवानच्या ‘नॅशनल हेल्थ रिसर्च इन्स्टिट्यूट’मधील संशोधकांनी ‘एसआरएस-सीओव्ही -2’ स्पाइक प्रोटीन एन्कोड करण्यासाठी ‘डीएनए’ वापरुन एक लस विकसित केली आहे.

🎯 तमाम महाराष्ट्राला व्हॉट्सॲपवर न्यूज अपडेट्स पुरवणारे ‘स्प्रेडइट – डिजिटल न्यूजपेपर’ नक्की जॉईन करा 👉https://cutt.ly/Spreadit4u

Advertisement