SpreadIt News | Digital Newspaper
Digital Newspaper Marathi Website

स्टेट बँकेने 5 वर्षात झिरो बॅलन्स खात्यांकडून 300 कोटींचा सर्विस चार्ज आकारला, IIT बॉम्बेच्या अभ्यासात काय? वाचा सविस्तर..

भारतातील सर्वात मोठी बँक एसबीआयसह अनेक बँका झिरो बँक बॅलन्स अथवा बेसिक सेविंग बैंक डिपॉजिट अकाउंट्सशी (बीएसबीडीए) संबंधित काही सेवांवर जास्त शुल्क आकारतात. मिळालेल्या माहितीनुसार, हे आरबीआयच्या नियमांचे उल्लंघन करीत आहे.

आयआयटी बॉम्बेच्या अभ्यासानुसार, हा खुलासा –

Advertisement

अभ्यासानुसार, जर या खात्यांमधून विहित 4 वेळा पेक्षा अधिक व्यवहार केले गेले तर एसबीआय प्रत्येक व्यवहारावर 17.70 रुपये शुल्क घेते.

2015-20 या कालावधीत एसबीआयच्या जवळपास 12 कोटी बीएसबीडीए धारकांकडून सेवा शुल्काच्या आकारणीमुळे 300 कोटी रुपयांहून अधिक रकमेची वसुली झाली.

Advertisement

आयआयटी बॉम्बेचे प्राध्यापक आशिष दास यांनी केलेल्या अभ्यासानुसार, त्यापैकी 2018-19 मध्ये 72 कोटी सेवा शुल्क व 2019-20 मध्ये 158 कोटी रुपये सेवा शुल्क वसूल करण्यात आला. एका महिन्यात 4 पेक्षा जास्त ऑनलाईन व्यवहारांसाठी एसबीआयने सेवा शुल्कही आकारले.

..’हे’ तर RBI च्या नियमांचे उल्लंघन : 

Advertisement

आयआयटी बॉम्बेच्या अभ्यासानुसार, काही बँकांकडून बीएसबीडीएवर आरबीआयच्या नियमांचे उल्लंघन झाले आहे. या प्रकारातील सर्वाधिक खाती एसबीआयचे आहेत आणि एसबीआयनेदेखील आरबीआयच्या नियमाचे आरबीआयच्या नियमांचे पद्धतशीरपणे उल्लंघन केले आहे.

महिन्यात चारपेक्षा जास्त वेळा केलेल्या प्रत्येक व्यवहारावर 17.70 रुपये दराने शुल्क आकारले आहे भले ते डिजिटली केले असेल.

Advertisement

तर सप्टेंबर 2013 मध्ये आरबीआयने आणलेल्या मार्गदर्शक सूचनांनुसार, बीएसबीडीएवरील शुल्क निश्चित केले जाते व त्याआधारे बँक ग्राहक एका महिन्यात 4 पेक्षा जास्त वेळा पैसे काढू शकतो, खातेधारकाला तो अधिकार आहे. तथापि, यासाठी शुल्क न आकारणे बँकांच्या निर्णयावर अवलंबून आहे.

बीएसबीडीए आहे तोपर्यंत बँक त्यावर कोणतेही सेवा शुल्क आकारू शकत नाही. बँकदेखील या निर्णयावर अवलंबून असलेल्या मूल्यवर्धित बँकिंग सेवांसाठी बँक त्यांच्या खात्यावर शुल्क आकारू शकत नाही. आरबीआय महिन्यातून 4 वेळा पैसे काढण्याला वैल्यू-एडेड सर्विस मानते.

Advertisement

ऑनलाईन सेवांवरही बँक शुल्क आकारत आहे असे नाही कि केवळ एटीएममधून एका महिन्यात 4 वेळा पैसे काढण्यावर बँक सेवा शुल्क आकारत आहे. तर अभ्यासानुसार एसबीआय एनईएफटी, आयएमपीएस, यूपीआय, भीम-यूपीआय आणि व्यापारी पेमेंटसाठी डेबिट कार्डचा वापर करते त्यावरही ते चार्ज आकारते.

➖➖➖➖➖➖➖➖➖➖➖
💁🏻‍♀️ ब्रेकिंग आता WhatsApp वर मिळवा ताज्या बातम्या, जॉब अपडेट्स आणि माहिती मनोरंजन🆓 त्यासाठी क्लिक करा 👉 https://cutt.ly/NewsandJobs

Advertisement