SpreadIt News | Digital Newspaper

‘कोरोना’ची दुसरी लाट रोखायची असेल तर ‘या’ 5 गोष्टींचं पालन करा.!

0

🤕 कोरोनाची दुसरी लाट अमेरिका आणि युरोपमध्ये आली आहे. एका संशोधनात असेही म्हटले आहे की, दुसरी लाट पहिल्यापेक्षा अधिक धोकादायक असू शकते.

🗣️ तज्ञांनी सांगितले आहे की, आपण देशातील कोरोनाची दुसरी लाट कशी थांबवू शकतो किंवा तिचा वेग कसा कमी करू शकतो, तर फक्त लॉकडाऊननेच नाही तर आपली विवेकबुद्धी, सावधगिरी आणि गंभीर सार्वजनिक आरोग्यासंबंधी विचारांसह आपण हे साध्य करू शकतो. आपल्याला केवळ या सामान्य गोष्टींची काळजी घ्यावी लागेल.

Advertisement

▪️ नेहमीच मास्क घाला-
संशोधन अहवालातून स्पष्ट झाले आहे की ज्या ठिकाणी मास्क घालणे अनिवार्य करण्यात आले आहे, तेथे कोविड-19 नियंत्रित आहे. जेव्हा 50 टक्के ते 80 टक्के लोक मास्क घालतात तेव्हा ते खूप प्रभावी असल्याचे सिद्ध होते. लक्षात ठेवा की आता आपल्याला मास्क परिधान करण्याची सवय लावून घ्यावी लागेल.

▪️ शारीरिक अंतर-
आपण घराबाहेर पडताच शारीरिक अंतराच्या नियमांचे अनुसरण करा. हे कम्युनिटी स्प्रेड रोखण्यासाठी अत्यंत महत्वाचे आहे. अज्ञात लोकांपासून कमीतकमी 6 फूट अंतर ठेवा. जेवढं हे अंतर जास्त ठेवाल तितकं तुमच्यासाठी चांगलं आहे.

Advertisement

▪️ गर्दीच्या ठिकाणी जाऊ नका-
गर्दीच्या ठिकाणी अधिक लोक मास्क घालण्यासारख्या संरक्षणाच्या मूलभूत नियमांचे पालन करीत नाहीत. म्हणून आपण गर्दीत जाऊ नये. हे लक्षात ठेवावे की हा पहिला हिवाळ्याचा हंगाम आहे, जो साथीच्या रोगादरम्यान आला आहे.

▪️ लोकांना बंदिस्त जागी भेटू नका-
घरात कोरोनाचा संसर्ग वेगाने पसरतो. आपण ज्या लोकांसोबत घरात राहतात, याशिवाय इतर कोणासही घरात भेटू नका. तसेच जिम, बार आणि रेस्टॉरंट्समध्ये देखील लोकांना कमीत कमी भेटा.

Advertisement

▪️ हात नेहमी आणि स्वच्छ धुवावेत-
कोरोना विषाणूचा प्रसार रोखण्यासाठी हे खूप उपयुक्त आहे. आणि विशेष म्हणजे कमीतकमी 70% अल्कोहोल असलेल्या सॅनिटायझरचा वापर करावा. परंतु जेव्हा शक्य असेल तेव्हा आपले हात धुणे हा एक उत्तम पर्याय आहे.

😨 दुसरी लाट ‘यामुळे’ आहे धोकादायक – तज्ञ म्हणतात की, म्यूटेशनने व्हायरस सतत बदलत असतो. ह्यूस्टन आणि त्याच्या आसपासच्या कोरोना विषाणूच्या दुसर्‍या लाटेत जवळपास 1000 कोरोना प्रकरणांपैकी 99 टक्के प्रकरणांमध्ये व्हायरस D614G म्यूटेशन आढळले. यामुळे कोरोनाच्या दुसर्‍या लाटेविषयी चिंता वाढली आहे.

Advertisement